Menene kaddarorin carboxymethyl cellulose?
Amsa:Carboxymethyl celluloseHakanan yana da kaddarori daban-daban saboda nau'ikan maye gurbinsa daban-daban. Matsayin maye gurbin, wanda kuma aka sani da matakin etherification, yana nufin matsakaicin adadin H a cikin ƙungiyoyin OH hydroxyl uku da CH2COONa ya maye gurbinsu. Lokacin da ƙungiyoyin hydroxyl guda uku akan zoben tushen cellulose suna da 0.4 H a cikin rukunin hydroxyl wanda aka maye gurbinsu da carboxymethyl, ana iya narkar da shi cikin ruwa. A wannan lokacin, ana kiransa 0.4 maye gurbin digiri ko matsakaicin maye gurbin (digirin maye gurbin 0.4-1.2).
Abubuwan da ke cikin carboxymethyl cellulose:
(1) Farin foda ne (ko hatsi mara nauyi, fibrous), maras ɗanɗano, mara lahani, mai narkewa cikin sauƙi a cikin ruwa, kuma ya zama siffa mai ɗaci, kuma maganin yana tsaka tsaki ko ɗan alkaline. Yana da kyau watsawa da dauri iko.
(2) Ana iya amfani da maganin ruwan sa a matsayin emulsifier na nau'in mai / ruwa da nau'in ruwa / mai. Hakanan yana da ikon emulsifying na mai da kakin zuma, kuma yana da ƙarfi emulsifier.
(3) Lokacin da maganin ya ci karo da gishiri mai nauyi irin su gubar acetate, ferric chloride, silver nitrate, stannous chloride, da potassium dichromate, hazo na iya faruwa. Duk da haka, ban da gubar acetate, har yanzu ana iya sake narkar da shi a cikin maganin sodium hydroxide, kuma hazo irin su barium, baƙin ƙarfe da aluminum suna da sauƙin narkewa a cikin 1% ammonium hydroxide bayani.
(4) Lokacin da maganin ya ci karo da kwayoyin acid da inorganic acid bayani, hazo na iya faruwa. Dangane da lura, lokacin da ƙimar pH ta kasance 2.5, turbidity da hazo sun fara. Saboda haka pH 2.5 za a iya la'akari da matsayin mahimmanci.
(5) Ga gishiri irin su calcium, magnesium da gishirin tebur, ba za a yi hazo ba, amma a rage danko, kamar ƙara EDTA ko phosphate da sauran abubuwa don hana shi.
(6) Zazzabi yana da babban tasiri a kan danko na maganin ruwa. Danko yana raguwa daidai lokacin da zafin jiki ya tashi, kuma akasin haka. Zaman lafiyar danko na maganin ruwa a dakin da zafin jiki ya kasance baya canzawa, amma danko na iya raguwa a hankali lokacin zafi sama da 80 ° C na dogon lokaci. Gabaɗaya, lokacin da zafin jiki bai wuce 110 ° C ba, ko da za a kiyaye zafin jiki na tsawon sa'o'i 3, sa'an nan kuma sanyaya zuwa 25 ° C, har yanzu danko yana komawa zuwa yanayinsa na asali; amma idan aka yi zafi zuwa 120 ° C na tsawon sa'o'i 2, ko da yake an dawo da zafin jiki, danko yana raguwa da 18.9%. .
(7) Ƙimar pH kuma za ta sami wani tasiri a kan danko na maganin ruwa. Gabaɗaya, lokacin da pH na ƙaramin danko ya ɓace daga tsaka tsaki, dankon sa yana da ɗan tasiri, yayin da matsakaicin matsakaicin matsakaici, idan pH ɗinsa ya karkata daga tsaka tsaki, danko ya fara raguwa a hankali; idan pH na babban danko bayani ya karkata daga tsaka tsaki, danko zai ragu. Rage ƙima.
(8) Mai dacewa da sauran manne masu narkewa da ruwa, masu laushi da resins. Misali, ya dace da manne dabba, danko arabic, glycerin da sitaci mai narkewa. Hakanan yana dacewa da gilashin ruwa, barasa na polyvinyl, resin urea-formaldehyde, guduro melamine-formaldehyde, da sauransu, amma zuwa ƙaramin digiri.
(9) Fim ɗin da aka yi ta hanyar haskaka hasken ultraviolet na tsawon sa'o'i 100 har yanzu ba shi da wani launi ko raguwa.
(10) Akwai kewayon danko guda uku don zaɓar daga bisa ga aikace-aikacen. Don gypsum, yi amfani da matsakaicin danko (2% bayani mai ruwa a 300-600mPa·s), idan kun zaɓi babban danko (maganin 1% a 2000mPa·s ko fiye), zaku iya amfani dashi a cikin sashi yakamata a saukar da shi daidai.
(11) Maganin sa na ruwa yana aiki azaman retarder a cikin gypsum.
(12) Bacteria da microorganisms ba su da wani tasiri a fili a kan foda, amma suna da tasiri akan maganin ruwa. Bayan kamuwa da cuta, danko zai ragu kuma mildew zai bayyana. Ƙara adadin da ya dace na masu kiyayewa a gaba zai iya kula da danko kuma ya hana mildew na dogon lokaci. Abubuwan da ake amfani da su sune: BIT (1.2-benzisothiazolin-3-one), racebendazim, thiram, chlorothalonil, da dai sauransu. Adadin ƙarin bayani a cikin maganin ruwa shine 0.05% zuwa 0.1%.
Yaya tasirin hydroxypropyl methylcellulose yake a matsayin wakili mai riƙe da ruwa don ɗaurin anhydrite?
Amsa: Hydroxypropyl methylcellulose wakili ne mai inganci mai ɗaukar ruwa don kayan siminti na gypsum. Tare da karuwar abun ciki na hydroxypropyl methylcellulose. Riƙewar ruwa na kayan siminti na gypsum yana ƙaruwa da sauri. Lokacin da ba a ƙara mai riƙe da ruwa ba, yawan ajiyar ruwa na kayan siminti na gypsum kusan 68%. Lokacin da adadin mai riƙe ruwa ya kasance 0.15%, yawan adadin ruwa na gypsum cemented abu zai iya kaiwa 90.5%. Kuma buƙatun riƙe ruwa na filastar ƙasa. Matsakaicin adadin wakili mai riƙe da ruwa ya wuce 0.2%, yana ƙara haɓaka adadin, kuma adadin riƙewar ruwa na simintin gypsum yana ƙaruwa sannu a hankali. Shiri na anhydrite plastering kayan. Matsakaicin dacewa na hydroxypropyl methylcellulose shine 0.1% -0.15%.
Menene bambanci daban-daban na cellulose daban-daban akan plaster na paris?
Amsa: Dukansu carboxymethyl cellulose da methyl cellulose za a iya amfani da a matsayin ruwa-retaining jamiái ga plaster na Paris, amma ruwa-retaining sakamako na carboxymethyl cellulose ne da yawa m fiye da na methyl cellulose, da kuma carboxymethyl cellulose ƙunshi sodium gishiri, don haka shi ne dace da Plaster na Paris yana da retarding sakamako da kuma rage ƙarfin filastar.Methyl cellulosewani abu ne da ya dace don kayan siminti na gypsum wanda ke haɗa ruwa, kauri, ƙarfafawa, da viscosifying, sai dai wasu nau'in suna da tasiri mai tasiri lokacin da adadin ya girma. fiye da carboxymethyl cellulose. A saboda wannan dalili, yawancin gypsum composite gelling kayan sun ɗauki hanyar haɗakarwar carboxymethyl cellulose da methyl cellulose, waɗanda ba wai kawai suna aiwatar da halayensu ba (kamar tasirin karbuxymethyl cellulose na retarding, tasirin ƙarfafa methyl cellulose), kuma suna yin fa'idodin gama gari (kamar riƙewar ruwa da tasirin su). Ta wannan hanyar, duka aikin riƙewar ruwa na kayan simintin gypsum da cikakken aikin simintin simintin gypsum za a iya inganta su, yayin da karuwar farashin ke kiyayewa a mafi ƙasƙanci.
Lokacin aikawa: Afrilu-28-2024