1. Croscarmellose sodium(CMCNa mai haɗin giciye): mai haɗin haɗin gwiwa na CMCNa
Kayayyakin: Fari ko farin foda. Saboda tsarin haɗin giciye, ba shi da narkewa a cikin ruwa; yana kumbura da sauri cikin ruwa zuwa sau 4-8 na asalinsa. Foda yana da ruwa mai kyau.
Aikace-aikace: Shi ne mafi yawan amfani da super disintegrant. Rarraba don allunan baka, capsules, granules.
2. Carmellose calcium (CMCC mai haɗin giciye):
Properties: Fari, foda mara wari, hygroscopic. 1% bayani pH 4.5-6. Kusan ba za a iya narkewa a cikin ethanol da ether mai ƙarfi, maras narkewa a cikin ruwa, wanda ba zai iya narkewa a cikin ruwa hydrochloric acid, ɗan narkewa a cikin alkali mai narkewa. ko kashe-farar foda. Saboda tsarin haɗin giciye, ba shi da narkewa a cikin ruwa; yana kumbura idan ya sha ruwa.
Aikace-aikace: kwamfutar hannu disintegrant, daure, diluent.
3. Methylcellulose (MC):
Tsarin: methyl ether na cellulose
Kayayyakin: Fari zuwa farin foda ko granules. Rashin narkewa a cikin ruwan zafi, cikakken bayani gishiri, barasa, ether, acetone, toluene, chloroform; mai narkewa a cikin glacial acetic acid ko daidaitaccen cakuda barasa da chloroform. Solubility a cikin ruwan sanyi yana da alaƙa da matakin maye gurbin, kuma yana da sauƙi idan matakin maye gurbin ya kasance 2.
Aikace-aikacen: mai ɗaure kwamfutar hannu, matrix na wakili na tarwatsa kwamfutar hannu ko shirye-shiryen sakewa mai ɗorewa, cream ko gel, wakili mai dakatarwa da wakili mai kauri, murfin kwamfutar hannu, emulsion stabilizer.
4. Ethyl cellulose (EC):
Tsarin: Ethyl ether na cellulose
Properties: Fari ko yellowish-fari foda da granules. Ba a narkewa a cikin ruwa, ruwan gastrointestinal, glycerol da propylene glycol. Yana da sauƙi mai narkewa a cikin chloroform da toluene, kuma yana samar da farin hazo idan akwai ethanol.
Aikace-aikacen: Madaidaicin kayan jigilar ruwa mai ƙarancin ruwa, wanda ya dace da matrix ɗin magani mai saurin ruwa, mai ɗaukar ruwa mai narkewa, mai ɗaure kwamfutar hannu, kayan fim, kayan microcapsule da ci gaba-saki kayan shafa, da sauransu.
5. Hydroxyethyl Cellulose (HEC):
Tsarin: Partial hydroxyethyl ether na cellulose.
Kayayyakin: Haske mai launin rawaya ko fari mai madara. Cikakken mai narkewa a cikin ruwan sanyi, ruwan zafi, acid mai rauni, tushe mai rauni, acid mai ƙarfi, tushe mai ƙarfi, wanda ba zai iya narkewa a cikin mafi yawan kaushi na halitta (mai narkewa a cikin dimethyl sulfoxide, dimethylformamide), a cikin diol polar Organic kaushi Za a iya fadada ko wani bangare narke.
Aikace-aikace: Non-ionic ruwa mai narkewa polymer kayan; thickeners don ophthalmic shirye-shirye, otology da Topical amfani; HEC a cikin man shafawa don bushe idanu, ruwan tabarau na lamba da bushe baki; amfani da kayan shafawa. A matsayin mai ɗaure, wakili mai yin fim, wakili mai kauri, wakili mai dakatarwa da mai daidaita magunguna da abinci, yana iya ɗaukar ɓoyayyiyar ƙwayar cuta, ta yadda ƙwayoyin ƙwayoyi za su iya taka rawar a hankali.
6. Hydroxypropyl Cellulose (HPC):
Tsarin: Partial polyhydroxypropyl ether na cellulose
Kayayyakin: Babban HPC da aka musanya fari ne ko foda mai ɗan rawaya. Soluble a methanol, ethanol, propylene glycol, isopropanol, dimethyl sulfoxide da dimethyl formamide, mafi girma danko version ne kasa mai narkewa. Rashin narkewa a cikin ruwan zafi, amma yana iya kumbura. Thermal Gelation: sauƙi mai narkewa a cikin ruwa ƙasa da 38 ° C, gelatinized ta hanyar dumama, kuma yana haifar da kumburi a 40-45 ° C, wanda za'a iya dawo da shi ta hanyar sanyaya.
L-HPC fitattun fasalulluka: insoluble a cikin ruwa da kaushi na halitta, amma swellable a cikin ruwa, da kumburin dukiya yana ƙaruwa tare da karuwar masu maye.
Aikace-aikace: High-maye gurbin HPC da ake amfani da kwamfutar hannu daure, granulating wakili, film shafi abu, da kuma za a iya amfani da matsayin microencapsulated film abu, matrix abu da kuma karin abu na ciki riƙe kwamfutar hannu, thickener da Kariya colloid, kuma fiye amfani a transdermal faci.
L-HPC: An fi amfani da shi azaman mai tarwatsewa na kwamfutar hannu ko mai ɗaure don rigar granulation, azaman matrix na kwamfutar hannu mai dorewa, da sauransu.
7. Hypromellose (HPMC):
Tsarin: Partial methyl da part polyhydroxypropyl ether na cellulose
Kayayyakin: Fari ko ashe-fari fibrous ko granular foda. Yana da narkewa a cikin ruwan sanyi, wanda ba zai iya narkewa a cikin ruwan zafi, kuma yana da kaddarorin gelation na thermal. Yana soluble a methanol da ethanol mafita, chlorinated hydrocarbons, acetone, da dai sauransu. Its solubility a Organic kaushi ne mafi alhẽri daga ruwa-soluble.
Aikace-aikace: Wannan samfurin shine maganin ruwa mai ƙarancin danko wanda aka yi amfani dashi azaman kayan shafa na fim; Ana amfani da maganin kaushi mai mahimmanci na kwayoyin halitta a matsayin mai ɗaure kwamfutar hannu, kuma ana iya amfani da samfurin mai girma don toshe matrix na saki na magungunan ruwa mai narkewa; kamar yadda ido ya sauke thickener ga lacquer da wucin gadi hawaye, da wetting wakili ga lamba ruwan tabarau.
8. Hypromellose Phthalate (HPMCP):
Tsarin: HPMCP shine phthalic acid rabin ester na HPMC.
Properties: Beige ko farin flakes ko granules. Rashin narkewa a cikin ruwa da maganin acidic, wanda ba zai iya narkewa a cikin hexane, amma a sauƙaƙe a cikin acetone: methanol, acetone: ethanol ko methanol: cakuda chloromethane.
Aikace-aikace: Wani sabon nau'in kayan shafa mai kyau tare da kyakkyawan aiki, wanda za'a iya amfani dashi azaman murfin fim don rufe ƙamshi na musamman na allunan ko granules.
9. Hypromellose Acetate Succinate (HPMCAS):
Tsarin: Mixed acetic da succinic esters naHPMC
Kayayyakin: Fari zuwa farin foda ko granules. Mai narkewa a cikin sodium hydroxide da sodium carbonate bayani, sauƙi mai narkewa a cikin acetone, methanol ko ethanol: ruwa, dichloromethane: cakuda ethanol, insoluble cikin ruwa, ethanol da ether.
Aikace-aikace: Kamar yadda kwamfutar hannu enteric shafi abu, ci saki shafi abu da fim shafi abu.
10. Agar:
Tsarin: Agar shine cakuda aƙalla polysaccharides guda biyu, kusan 60-80% agarose tsaka tsaki da 20-40% agarose. Agarose ya ƙunshi raka'o'in maimaitawar agarose wanda D-galactopyranosose da L-galactopyranosose ke haɗuwa a madadin 1-3 da 1-4.
Kayayyakin: Agar mai haske ne, Silinda mai murabba'in rawaya mai haske, siriri mai tsiri ko ɓalle mai laushi ko abu mai foda. Mai narkewa a cikin ruwan sanyi, mai narkewa a cikin ruwan zãfi. Kumburi sau 20 a cikin ruwan sanyi.
Aikace-aikace: Kamar yadda dauri wakili, maganin shafawa tushe, suppository tushe, emulsifier, stabilizer, suspending wakili, kuma kamar yadda poultice, capsule, syrup, jelly da emulsion.
Lokacin aikawa: Afrilu-26-2024